Trang chủ

Giới thiệu

Kế toán

Dịch vụ kế toán

Thành lập công ty

Thay đổi giấy phép KD

Giải thể công ty

Liên hệ

Nhận tiền tài trợ có phải xuất hóa đơn

5.0/5 (1 votes)
- 4

Nhận tiền tài trợ có phải xuất hóa đơn không là câu hỏi được rất nhiều cá nhân, tổ chức và doanh nghiệp quan tâm khi thực hiện các hoạt động tài trợ tiền. Tại bài viết này, Tân Thành Thịnh sẽ chia sẻ đến bạn những quy định về xuất hóa đơn tiền tài trợ và giải đáp câu hỏi nhận tiền tài trợ có phải xuất hóa đơn không nhé. 

Nhận tiền tài trợ có phải xuất hóa đơn

1. Tiền tài trợ là gì?

Để giải đáp câu hỏi trên trước tiên chúng ta tìm hiểu về khái niệm Tài trợ là gì? Tiền tài trợ là gi? Tài trợ là việc cung cấp tài nguyên, nguồn lực cho một dự án, một người, một doanh nghiệp hoặc bất kỳ tổ chức tư nhân hoặc công cộng nào khác.

Có các hình thức cung cấp tài nguyên, nguồn lực khi tài trợ là: tài chính (tiền) hoặc thời gian, sức người… Những người tài trợ thường được ví như “mạnh thường quân”.


Có 2 loại tài trợ là: tài trợ có điều kiện và tài trợ không điều kiện

  • Tài trợ không điều kiện: là những khoản tài trợ không có yêu cầu trực tiếp cho việc hoàn vốn đầu tư như quyên góp, trợ cấp, viện trợ… Tài trợ không điều kiện hay còn được gọi là tài trợ mềm hoặc tài trợ đám đông.
  • Tài trợ có điều kiện: là những khoản tài trợ tạo điều kiện cho việc trao đổi quyền sở hữu vốn cổ phần trong công ty cho đầu tư thông qua một cổng thông tin tài trợ. Tài trợ có điều kiện hay còn được gọi là tài trợ đám đông vốn chủ sở hữu.

Tiền tài trợ là khoản tiền, khoản tài chính mà những cá nhân, tổ chức hoặc doanh nghiệp hỗ trợ cho một công việc, hoạt động cụ thể nào đó cho một dự án, con người hoặc một cộng đồng, doanh nghiệp… Tùy vào mục đích, điều kiện và trường hợp cụ thể thì tiền tài trợ có thể không có điều kiện hoặc có điều kiện.

2. Quy định về xuất hóa đơn tiền tài trợ

Căn cứ vào những quy định của Bộ Tài chính về Thuế GTGT của doanh nghiệp thì việc xuất hóa đơn tiền tài trợ có những quy định sau:


2.1 Các quy định về xuất hóa đơn tiền tài trợ

Tại Khoản 1, Điều 5 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính về thuế GTGT quy định các trường hợp kê khai, tính nộp thuế GTGT như sau:

Tổ chức, cá nhân nhận các khoản thu về bồi thường bằng tiền (bao gồm cả tiền bồi thường về đất và tài sản trên đất khi bị thu hồi đất theo quyết định của cơ quan Nhà nước có thẩm quyển), tiền thưởng, tiền hỗ trợ, tiền chuyển nhượng quyền phát thải và các khoản thu tài chính khác.

a) Trường hợp không kê khai, tính thuế GTGT

Cơ sở kinh doanh khi nhận khoản tiền thu về bồi thường, tiền thưởng, tiền hỗ trợ nhận được, tiền chuyển nhượng quyền phát thải và các khoản thu tài chính khác thì lập chứng từ thu theo quy định. Đối với cơ sở kinh doanh chi tiền, căn cứ mục đích chi để lập chứng từ chi tiền.

b) Trường hợp kê khai, tính và nộp thuế GTGT

Trường hợp bồi thường bằng hàng hoá, dịch vụ, cơ sở bồi thường phải lập hoá đơn và kê khai, tính, nộp thuế GTGT như đối với bán hàng hoá, dịch vụ, cơ sở nhận bồi thường kê khai, khấu trừ theo quy định.

Trường hợp cơ sở kinh doanh nhận tiền của tổ chức, cá nhân để thực hiện dịch vụ cho tổ chức, cá nhân như sửa chữa, bảo hành, khuyến mại, quảng cáo thì phải kê khai, nộp thuế theo quy định.

2.2 Nhận tiền tài trợ có phải xuất hóa đơn không?

Theo những quy định về xuất hóa đơn tiền tài trợ thì có 3 trường hợp như sau:

Khi doanh nghiệp nhận những khoản tiền bồi thường, tiền thưởng, tiền hỗ trợ, tiền chuyển nhượng quyền phát thải và các khoản thu tài chính không kèm theo điều kiện gì thì hoàn toàn không phải xuất hóa đơn, chỉ cần lập chứng từ thu theo quy định.

Trường hợp doanh nghiệp nhận những khoản tiền có kèm theo điều kiện như sửa chữa, bảo hành, khuyến mãi, quảng cáo thì phải thực hiện kê khai, tính và nộp thuế gtgt theo đúng quy định.

Trường hợp cuối cùng, nếu doanh nghiệp nhận bồi thường bằng hàng hóa bán hàng, dịch vụ thì thực hiện kê khai và tính thuế bình thường theo những nghiệp vụ bán hàng.

Như vậy có thể tạm kết luận, nhận tiền tài trợ có thể không xuất hóa đơn nếu khoản tiền nhận không kèm theo điều kiện hoặc yêu cầu nào. Ngược lại nếu nhận tiền tài trợ kèm theo những điều kiện như sửa chữa, bảo hành, quảng cáo… thì thực hiện xuất hóa đơn và kê khai nộp thuế theo đúng quy định.

2.3 Cách xuất hóa đơn tài trợ bằng hàng hóa dịch vụ

Quy định về cách xuất hóa đơn tài trợ như sau:

  • Căn cứ theo khoản 7 điều 3 Thông tư 26/2015/TT-BTC thì người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động (trừ hàng hoá luân chuyển nội bộ, tiêu dùng nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất).
  • Theo khoản 9 điều 3 Thông tư 26/2015/TT-BTC quy định việc sử dụng hoá đơn, chứng từ đối với hàng hoá, dịch vụ khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu, cho, biếu, tặng đối với tổ chức kê khai, nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ: Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động thì phải lập hoá đơn GTGT (hoặc hoá đơn bán hàng), trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá, dịch vụ cho khách hàng.

Vậy việc xuất hóa đơn tài trợ hàng hóa, dịch vụ cho khách hàng, công nhân viên hoặc một ai khác thì phải lập hóa đơn gtgt, kê khai thuế nhưng hàng hóa bình thường.

Thuế suất thuế GTGT đối với đối với từng hàng hóa dịch vụ cụ thể được quy định tại Điều 11 Thông tư 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính (10% hoặc 5% tùy vào ngành nghề).

3. Công ty tư vấn dịch vụ kế toán Tân Thành Thịnh

Tân Thành Thịnh là công ty dịch vụ kế toán cung cấp dịch vụ tư vấn kế toán - thuế đa dạng ngành nghề khác nhau. Đến với Tân Thành Thịnh khách hàng sẽ được tháo gỡ mọi khó khăn về nghiệp vụ kế toán - thuế giúp công ty an tâm tập trung cho hoạt động kinh doanh.


Với kinh nghiệm 17 năm hoạt động trong lĩnh vực kế toán – thuế, Tân Thành Thịnh sở hữu đội ngũ nhân viên chuyên nghiệp, có năng lực chuyên môn cao, vững tay nghề, hỗ trợ khách hàng toàn bộ mọi vấn đề liên quan đến các nghiệp vụ khó, sổ sách kế toán chuyên môn và các báo cáo cơ quan nộp thuế.

Dịch vụ kế toán – thuế Tân Thành Thịnh là giải pháp trọn gói phù hợp cho mọi doanh nghiệp hiện nay, nếu bạn đang tìm kiếm một đơn vị cung cấp kế toán – thuế chuyên nghiệp tại tphcm thì đừng ngần ngại liên hệ ngay Tân Thành Thịnh để được tư vấn và hỗ trợ nhanh nhất nhé. Chúng tôi luôn sẵn sàng hỗ trợ bạn.

Là đơn vị trực tiếp hỗ trợ và tư vấn doanh nghiệp, mọi quý khách hàng khi sử dụng dịch vụ của Tân Thành Thịnh luôn được cam kết và hỗ trợ: 

  • Tư vấn, hỗ trợ khách hàng mọi vấn đề liên quan đến kế toán, thuế, pháp lý.
  • Hồ sơ, chứng từ chính xác, minh bạch và đúng pháp luật.
  • Chi phí hợp lý, không phát sinh thêm.
  • Thực hiện hồ sơ, sổ sách đúng thời gian quy định.
  • Đại diện doanh nghiệp làm việc với các cơ quan, ban ngành nhà nước.

Trên đây là bài viết về nhận tiền tài trợ có xuất hóa đơn không, hi vọng sẽ mang đến cho bạn nhiều thông tin hữu ích. Nếu bạn còn thắc mắc gì về vấn đề trên hoặc đang tìm kiếm một công ty dịch vụ kế toán uy tín thì liên hệ ngay Tân Thành Thịnh để được hỗ trợ nhé. Mọi thông tin chi tiết xin vui lòng liên hệ:

>> Các bạn xem thêm kê khai thuế gtgt theo phương pháp khấu trừ

Công ty TNHH Tư Vấn Doanh Nghiệp - Thuế - Kế Toán Tân Thành Thịnh

  • Địa chỉ: 340/46 Quang Trung, Phường 10, Quận Gò Vấp, TP HCM
  • SĐT: 028 3985 8888 Hotline: 0909 54 8888
  • Email: lienhe@tanthanhthinh.com